Được lưu giữ Thánh Thể tại tư gia không?

Được lưu giữ Thánh Thể tại tư gia không?

  •   08/11/2017 07:06:00 PM
  •   Đã xem: 128
  •   Phản hồi: 0
Xin cha cho biết liệu các thừa tác viên ngoại thường cho Rước lễ có thể lưu giữ Thánh Thể tại nhà qua đêm, để trao Thánh Thể cho người khác vào ngày hôm sau chăng.
thanh-the

Thầy phó tế hoặc thầy có chức giúp lễ cũng có thể đọc lời nguyện khi tráng chén

  •   28/09/2017 10:35:00 PM
  •   Đã xem: 209
  •   Phản hồi: 0
Số 137 của Qui Chế Tổng Quát Sách Lễ Rôma (GIRM) cho biết: "Cho rước lễ xong, chủ tế hoặc phó tế tráng chén. Trong lúc tráng chén, chủ tế đọc thầm: “Lạy Chúa, miệng chúng con vừa rước Mình và Máu Chúa, xin cho chúng con tiếp nhận với tâm hồn trong sạch, và xin cho ân huệ đời này trở nên linh dược cho chúng con được sống muôn đời”.
Được phép mừng lễ các thánh Chính thống giáo phương Đông không?

Được phép mừng lễ các thánh Chính thống giáo phương Đông không?

  •   13/09/2017 11:56:00 AM
  •   Đã xem: 767
  •   Phản hồi: 0
heo Điều 355 của Qui chế Tổng Quát Sách Lễ Rôma (GIRM), linh mục có sự lựa chọn, khi được phép, để cử hành "Thánh Lễ của bất kỳ Thánh nào được ghi trong Sổ bộ Các thánh Rôma (Martyrologium Romanum) cho ngày đó". Trong số các thánh được liệt kê trong ấn bản mới nhất (năm 2004) của Sổ bộ Các thánh Rôma, có một vài vị được tuyên thánh bởi Hội Thánh Chính thống Nga: thánh Têphanô thành Perm (26-4),
Một số tiêu chí cần quan tâm khi xây dựng nhà thờ

Một số tiêu chí cần quan tâm khi xây dựng nhà thờ

  •   06/09/2017 07:53:08 PM
  •   Đã xem: 3316
  •   Phản hồi: 0
Tất cả những điều vừa nêu dẫn tới việc thiết kế và xây dựng nhà thờ không nên giống như một nhà hát. Rất tiếc là nhiều thánh đường hiện nay được xây dựng theo phong cách đó. Thực sự, khán thính giả không có tương quan gì với nhau trong nhà hát. Họ chỉ chú ý tập trung vào màn hình hay sân khấu một cách thụ động và theo kiểu tiếp nhận. Nhà thờ không phải là nhà hát. Người tham dự phụng vụ không phải là khán thính giả và họ không cử hành phụng vụ cách đơn độc, chẳng liên hệ gì đến ai.
Linh mục đồng tế phải đọc những gì?

Linh mục đồng tế phải đọc những gì?

  •   23/08/2017 05:08:00 AM
  •   Đã xem: 125
  •   Phản hồi: 0
Hỏi: Gần đây tôi đã suy nghĩ về những gì là cần thiết cho việc đồng tế là hợp lệ về phần linh mục đồng tế. Các chữ đỏ rõ ràng nói rằng các vị đồng tế phải dang tay đọc các lời từ Kinh khẩn cần Thánh Linh (epiclesis) đến kinh hồi niệm sau truyền phép (anamnesis), nhưng liệu sự thiếu sót của một phần trong đoạn này của Kinh nguyện Thánh Thể có gây hại cho việc dâng hy tế của Thánh Lễ về phần của vị đồng tế đó không?
Giải đáp phụng vụ: Nói thêm về nghĩa vụ đọc Các Giờ Kinh Phụng Vụ của hàng giáo sĩ.

Giải đáp phụng vụ: Nói thêm về nghĩa vụ đọc Các Giờ Kinh Phụng Vụ của hàng giáo sĩ.

  •   09/08/2017 09:02:00 PM
  •   Đã xem: 275
  •   Phản hồi: 0
Hỏi: [Liên quan đến bài trả lời của cha ngày 18-7-2017 về các giáo sĩ có nghĩa vụ đọc Các Giờ Kinh Phụng Vụ], tại sao cha lại quá nệ luật - cha có nghĩ rằng bằng cách này cha sẽ làm cho Dân Chúa (bao gồm cả giáo sĩ) yêu mến phụng vụ không?
Giải đáp phụng vụ: Có thể mang áo các phép không phải màu trắng không?

Giải đáp phụng vụ: Có thể mang áo các phép không phải màu trắng không?

  •   02/08/2017 12:42:00 PM
  •   Đã xem: 747
  •   Phản hồi: 0
"336. Phẩm phục cho mọi thừa tác viên có chức thánh hay có thừa tác vụ thuộc bất cứ cấp bậc nào là áo trắng dài (alba) có dây thắt lưng, ngoại trừ áo được may dính liền với thân thể nên không cần dây.
Trang hoàng cho bàn thờ

Trang hoàng cho bàn thờ

  •   15/07/2017 08:26:28 PM
  •   Đã xem: 2296
  •   Phản hồi: 0
Những dịp lễ lớn nên sử dụng thêm hoa, nến, đèn, biểu ngữ..., miễn là chúng làm cho ngày lễ đặc biệt thêm phong phú mà không làm giảm sự tập trung vào bàn thờ và cản trở các nghi lễ. Nên thêm đèn điện nhiều hơn vào dịp lễ Hiển linh (LNGM 240). Các biểu ngữ loan truyền các sứ điệp nên là những tác phẩm nghệ thuật chứ không phải là loại hàng rẻ tiền được trang trí
Phụng Vụ Thánh Lễ Các Thánh Tử Đạo Giáo Phận Qui Nhơn

Phụng Vụ Thánh Lễ Các Thánh Tử Đạo Giáo Phận Qui Nhơn

  •   12/07/2017 08:41:43 PM
  •   Đã xem: 2631
  •   Phản hồi: 0
Phụng Vụ Thánh Lễ Các Thánh Tử Đạo Giáo phận Qui Nhơn
thanh-the

Thư luân lưu gửi các Giám mục về vấn đề bánh và rượu dùng trong Thánh lễ

  •   11/07/2017 11:22:00 AM
  •   Đã xem: 2117
  •   Phản hồi: 0
Các quy định về chất thể của bí tích Thánh Thể, ghi trong Giáo Luật khoản 924 cũng như trong các số 319-323 của Quy chế tổng quát sách lễ Rôma, đã được giải thích trong Huấn thị Redemptionis Sacramentum của Bộ Phụng tự (25.2004)
GIỜ THÁNH LỄ
giole 1
tapsanmucdong
SÁCH LỊCH SỬ GIÁO PHẬN
SACH
Giá 100.000 / cuốn
Có bán tại TGM Qui Nhơn,
116 Trần Hưng Đạo, tp. Qui Nhơn.
Sđt : 0914317171
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây